วิสัยทัศน์
ภายในปีการศึกษา 2564 โรงเรียนสมุทรสาครบูรณะมีการบริหารจัดการศึกษา มุ่งพัฒนาคุณภาพผู้เรียนสู่มาตรฐานสากล เป็นคนดี มีคุณธรรม บนพื้นฐานแห่งความเป็นไทยน้อมนำปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
พันธกิจ
- พัฒนาคุณภาพผู้เรียนให้มีผลสัมฤทธิ์ทางวิชาการคุณลักษณะพี่พึงประสงค์ตามมาตรฐานการศึกษา และมีคุณลักษณะเป็นพลโลก โดยน้อมนำปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
- พัฒนากระบวนการบริหารจัดการศึกษาด้วยระบบบริหารจัดการคุณภาพ
- ส่งเสริม สนับสนุนและพัฒนาให้ครูจัดกระบวนการเรียนการสอนที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
- พัฒนาระบบประกันคุณภาพภายในให้มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล
เป้าประสงค์
- ผู้เรียนมีผลสัมฤทธิ์ทางวิชาการ มีความพร้อมในการศึกษาต่อหรือการทำงาน และมีคุณลักษณะอันพึงประสงค์ตามมาตรฐานการศึกษาของโรงเรียนและมีลักษณะเป็นพลโลกตามมาตรฐานสากล น้อมนำปรัชญาของเศรษฐพอเพียง
- ผู้บริหารสถามศึกษาบริหารจัดการด้วยระบบคุณภาพ
- ครูจัดกระบวนการเรียนการสอนโดยเน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ทุกคนมีส่วนร่วม ยึดโยงบริบทของชุมชนและท้องถิ่น วัดและประเมินผลอย่างเป็นระบบและมีประสิทธิภาพ
- ระบบประกันคุณภาพภายในที่ยกระดับคุณภาพการจัดการศึกษาที่มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล
ประเด็นกล
- พัฒนาผู้เรียนให้เป็นพลโลก
- ผู้บริหารส่งเสริม สนับสนุน การสร้างระบบการทำงานให้มีประสิทธิภาพสูงขึ้น ด้วยระบบบริหารจัดการคุณภาพ
- พัฒนาบุคลากรให้มีขีดสมรรถนะในการทำงานที่มุ่งเน้นผลสัมฤทธิ์
- สร้างภาคีเครือข่าย เพื่อการมีส่วนร่วมในการพัฒนาการศึกษา
- ส่งเสริม สนับสนุนและสร้างโอกาสทางการศึกษาให้กับผู้เรียนทุกกลุ่มเป้าหมาย
- ส่งเสริม สนับสนุนให้บุคลากรใช้เทคโนโลยีสารสนเทศในการพัฒนาการจัดการเรียนรู้ เพื่อพัฒนาให้
- ผู้เรียนมีคุณภาพและทักษะการเรียนรู้ในศตวรรษที่ 21ส่งเสริม สนับสนุนให้บุคลากร และผู้เรียนใช้แหล่งเรียนรู้อย่างหลากหลาย
- พัฒนาหลักสูตรสถานศึกษา และกระบวนการจัดการเรียนรู้เทียบเคียงมาตรฐานสากล
- ปลูกฝังคุณธรรม จริยธรรม และค่านิยมที่ดีงาม ด้านสังคมและวัฒนธรรมบนพื้นฐานความเป็นไทยให้กับผู้เรียนร่วมกับชุมชน